Ngưng cấp phép dạy thêm, học thêm: Vênh thời gian, xử lý như thế nào?

Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quyết định 2499 về việc công bố hết hiệu lực một số điều của Thông tư 17/2012, quy định về dạy thêm, học thêm. 
Quy định mức thu tiền dạy học thêm tại Ninh Bình Ninh Bình: Thanh tra, kiểm tra công tác dạy thêm trên địa bàn toàn tỉnh Tổ chức dạy thêm, Trường THPT Chuyên Lam Sơn bị phạt hàng chục triệu đồng

Thứ trưởng Bộ GD-ĐT Nguyễn Hữu Độ đã ký và ban hành Quyết định 2499 về việc công bố hết hiệu lực một số điều của Thông tư 17/2012, quy định về dạy thêm, học thêm.

Theo đó, căn cứ vào khoản 3 Điều 74 Luật Đầu tư năm 2014, các quy định về dạy thêm, học thêm tại các Điều 6, 8, 9, 10, 11, 12, 13 và 14 của Thông tư số 17/2012 ngày 16/5/2012 chính thức hết hiệu lực:

- Điều 6: Tổ chức dạy thêm, học thêm ngoài nhà trường;

- Điều 8: Yêu cầu đối với người dạy thêm;

- Điều 9: Yêu cầu đối với người tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm;

- Điều 10: Cơ sở vật chất phục vụ dạy thêm, học thêm;

- Điều 11: Thẩm quyền cấp giấy phép tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm;

- Điều 12: Hồ sơ cấp giấy phép tổ chức dạy thêm, học thêm;

- Điều 13: Trình tự, thủ tục cấp giấy phép tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm;

- Điều 14: Thời hạn, gia hạn, thu hồi giấy phép tổ chức hoạt động dạy thêm, học thêm; đình chỉ hoạt động dạy thêm, học thêm.

Như vậy, với Quyết định này, hoạt động dạy thêm, học thêm trên phạm vi toàn quốc sẽ bị dừng cấp phép. Tuy nhiên, Quyết định 2499 mới ban hành ngày 26/8/2019, trong khi đó nêu các Điều 6,8, 9, 10, 11, 12, 13 và 14 hết hiệu lực từ 1/7/2016.

Cả nước tạm ngưng cấp phép dạy thêm học thêm từ 25/8/2019. Ảnh minh họa

Hiện nhiều giáo viên đang có  băn khoăn, với các đơn vị được cấp phép dạy thêm trong khoảng thời gian từ 2/7/2016 tới ngày 25/8/2019 sẽ được xử lý như thế nào, có phải dừng hẳn việc dạy thêm? Nếu vẫn đang tổ chức dạy có bị coi là trái phép hay không?

Hiện tại, mới chỉ có một vài địa phương có văn bản hướng dẫn thực hiện quyết định này. Theo đó, TP.HCM đã có văn bản hướng dẫn thực hiện Quyết định 2499 của Bộ GD&ĐT. Sở này nêu rõ những đơn vị đã được cấp phép dạy thêm học thêm hoạt động bình thường (cả trong thời gian từ 2/7/2016 tới ngày 25/8/2019), chỉ ngưng nhận cấp phép từ ngày ban hành văn bản (30/9/2019).

Còn Sở GD&ĐT Hà Tĩnh đã ra văn bản số 1650/SGDĐT-GDPT về việc thực hện Quyết định 2499/QĐ-BGDĐT. Theo văn bản này, Sở Giáo dục và Đào tạo Hà Tĩnh đề nghị các trường Trung học phổ thông, Trung học cơ sở trên địa bàn toàn tỉnh chưa làm hồ sơ xin cấp phép dạy thêm học thêm; các phòng Giáo dục và Đào tạo chưa cấp phép dạy thêm, học thêm năm học 2019 - 2020.

Huyền My
Xem phiên bản mobile