Luật sư tư vấn:

Mua thuốc lắc để sử dụng có bị truy tố trách nhiệm hình sự?

Khi bị công an bắt giữ trên đường mang thuốc lắc tới bữa tiệc để sử dụng, đối tượng có thể phải chịu mức án nào?
Chặn số lượng lớn ma túy từ nước ngoài vào Việt Nam "Nữ quái" giấu thuốc lắc trong vỏ bao thuốc lá bị bắt trước giờ giao "hàng"

Câu hỏi: Thưa luật sư, bạn em vừa bị công an bắt giữ trên đường tới tiệc sinh nhật do mang theo 3 viên thuốc lắc để sử dụng. Với hành vi này, liệu bạn em có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

mua thuoc lac de su dung co bi truy to trach nhiem hinh su
Mang theo 3 viên thuốc lắc để sử dụng cũng sẽ bị truy tố hình sự. Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Theo thông tin bạn đọc đưa ra, luật sư Văn phòng Luật Phúc Quang nhận định như sau:

Với hành vi mang theo thuốc lắc được sử dụng, cơ quan chức năng sẽ áp dụng Điều 249 Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định cụ thể về tội tang trữ trái phép chất ma túy:

Người nào tàng trữ trái phép chất ma túy mà không nhằm mục đích mua bán, vận chuyển, sản xuất trái phép chất ma túy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 1 năm đến 5 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

b) Nhựa thuốc phiện, nhựa cần sa hoặc cao côca có khối lượng từ 1 gam đến dưới 500 gam;

c) Hêrôin, côcain, Methamphetamine, Amphetamine, MDMA có khối lượng từ 0,1 gam đến dưới 5 gam;

d) Lá, rễ, thân, cành, hoa, quả cây cần sa hoặc lá cây côca có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam;

đ) Quả thuốc phiện khô có khối lượng từ 5 kilôgam đến dưới 50 kilôgam;

e) Quả thuốc phiện tươi có khối lượng từ 1 kilôgam đến dưới 10 kilôgam;

g) Các chất ma túy khác ở thể rắn có khối lượng từ 1 gam đến dưới 20 gam;

h) Các chất ma túy khác ở thể lỏng có thể tích từ 10 mililít đến dưới 100 mililít;

i) Có 2 chất ma túy trở lên mà tổng số lượng của các chất đó tương đương với số lượng chất ma túy quy định tại một trong các điểm từ điểm b đến điểm h khoản này’’

Như vậy bạn của bạn mua và giữ 3 viên thuốc lắc để sử dụng thuộc vi phạm tại Khoản g, Điều 249, Bộ luật Hình sự.

Bạn của bạn sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội tàng trữ trái phép chất ma túy với mức phạt tù từ 1 đến 5 năm tù.

Tuy nhiên việc này phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như các tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ như người phạm tội ăn năn hối cải, thành khẩn khai báo…

An Khê
Xem phiên bản mobile