Chi phí chuyển đổi từ đất vườn sang đất ở để cấp sổ đỏ

Với diện tích vốn là đất vườn, nếu muốn chuyển đổi mục đích sử dụng sang đất ở, xin cấp sổ đỏ thì chi phí sẽ mất bao nhiêu?
Quy định mới về việc cấp sổ đỏ đất ở và đất sử dụng 50 năm

Câu hỏi: Gia đình tôi có một thửa đất vườn do bố mẹ để lại. Giờ tôi làm nhà ở và muốn làm bìa đỏ thửa đất đó thì phải nộp thuế bao nhiêu % so với giá đất theo quy định?

chi phi chuyen doi tu dat vuon sang dat o de cap so do
Chi phí chuyển đổi từ đất vườn sang đất ở. Ảnh minh họa

Luật sư tư vấn:

Với câu hỏi của bạn đọc, Luật sư của văn phòng Luật Minh Khuê giải đáp như sau:

Quy định về thu tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất được nêu rõ tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 45/2014/NĐ-CP hướng dẫn một số quy định của Luật đất đai 2013:

Đối với hộ gia đình, cá nhân:

a) Chuyển từ đất vườn, ao trong cùng thửa đất có nhà ở thuộc khu dân cư không được công nhận là đất ở theo quy định tại Khoản 6 Điều 103 Luật Đất đai sang làm đất ở; chuyển từ đất có nguồn gốc là đất vườn, ao gắn liền nhà ở nhưng người sử dụng đất tách ra để chuyển quyền hoặc do đơn vị đo đạc khi đo vẽ bản đồ địa chính từ trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 đã tự đo đạc tách thành các thửa riêng sang đất ở thì thu tiền sử dụng đất bằng 50% chênh lệch giữa tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở với tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp tại thời điểm có quyết định chuyển mục đích của cơ quan nhà nước có thẩm quyền..."

Theo dữ liệu bạn đưa ra, bạn muốn chuyển mục đích sử dụng đất từ đất vườn sang đất ở do đó bạn sẽ phải nộp tiền sử dụng đất được tính theo công thức sau:

Tiền sử dụng đất = 50% x (tiền sử dụng đất tính theo giá đất ở - tiền sử dụng đất tính theo giá đất nông nghiệp).

Bên cạnh đó, theo Luật Đất đai, điều kiện Tổ chức, hộ gia đình và cá nhân được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là việc sử dụng thửa đất đó phải ổn định, không có tranh chấp, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn tại nơi có thửa đất xác nhận và được cơ quan nhà nước có thẩm quyền xét thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Việc có nhà trên đất hay không, không phải là điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

An Khê
Xem phiên bản mobile